Tấm Pin NLMT VSUN 620Wp N-Type TOPCon 2 Mặt Kính – Giải Pháp Module Hiệu Suất Cao Cho Hệ Thống Điện Mặt Trời
Trong những năm gần đây, xu hướng sử dụng các mô-đun quang điện công suất lớn đang trở thành lựa chọn phổ biến đối với cả hệ thống điện mặt trời dân dụng, thương mại và công nghiệp. Việc nâng cao công suất trên mỗi tấm pin không chỉ giúp tối ưu diện tích lắp đặt mà còn góp phần giảm số lượng mô-đun cần sử dụng, từ đó tối ưu chi phí cho toàn bộ hệ thống.

Nằm trong dòng sản phẩm công suất cao của VSUN Solar, tấm pin năng lượng mặt trời VSUN 620Wp N-Type TOPCon 2 mặt kính được phát triển nhằm đáp ứng yêu cầu về hiệu suất, độ bền và khả năng vận hành ổn định trong nhiều điều kiện môi trường khác nhau. Sản phẩm sử dụng công nghệ tế bào quang điện N-Type TOPCon, kết hợp với thiết kế hai mặt kính (Double Glass) và cấu trúc 132 nửa tế bào (Half-cut Cells) để nâng cao hiệu quả chuyển đổi năng lượng cũng như duy trì hiệu suất trong suốt vòng đời vận hành.
Theo datasheet chính thức của nhà sản xuất, model VSUN620N-132BMHR-DG có công suất danh định 620Wp, đạt hiệu suất mô-đun lên tới 23,14%, đồng thời được thiết kế để khai thác thêm sản lượng điện từ mặt sau của tấm pin khi điều kiện lắp đặt phù hợp. Bên cạnh đó, sản phẩm còn sở hữu nhiều chứng nhận quốc tế cùng chính sách bảo hành hiệu suất lên đến 30 năm, phản ánh định hướng phát triển các mô-đun có tuổi thọ dài và khả năng phát điện ổn định trong thời gian dài.
Trong bài viết này, chúng ta sẽ cùng tìm hiểu những đặc điểm kỹ thuật nổi bật, cấu tạo cũng như các thông số quan trọng của dòng module VSUN 620Wp dựa trên tài liệu kỹ thuật được công bố bởi nhà sản xuất.
Tấm pin NLMT VSUN 620Wp N-Type TOPCon 2 mặt kính có những điểm nổi bật nào?
Sự phát triển của công nghệ pin mặt trời trong những năm gần đây tập trung vào ba yếu tố chính gồm hiệu suất chuyển đổi, độ ổn định lâu dài và khả năng khai thác năng lượng nhiều hơn trên cùng diện tích lắp đặt. Model VSUN620N-132BMHR-DG được thiết kế theo định hướng này khi kết hợp nhiều công nghệ hiện đại trong cùng một mô-đun quang điện.
Thay vì chỉ tập trung vào việc tăng công suất danh định, nhà sản xuất còn tối ưu cấu trúc tế bào, thiết kế module và khả năng vận hành để giúp sản phẩm duy trì hiệu suất trong nhiều điều kiện môi trường khác nhau. Đây cũng là lý do dòng pin này hướng đến các hệ thống điện mặt trời yêu cầu sản lượng điện ổn định trong thời gian dài.
Công nghệ N-Type TOPCon kết hợp thiết kế hai mặt kính tạo nên hiệu suất vượt trội
Khác với nhiều dòng mô-đun quang điện thế hệ trước, VSUN 620Wp sử dụng tế bào N-Type TOPCon – công nghệ được phát triển nhằm nâng cao khả năng chuyển đổi quang năng thành điện năng, đồng thời giảm tốc độ suy giảm hiệu suất trong quá trình sử dụng.
Song song với đó là thiết kế hai mặt kính (Double Glass/Bifacial Module). Theo thông tin từ datasheet, mô-đun có khả năng tiếp nhận thêm bức xạ phản xạ từ mặt sau trong điều kiện lắp đặt phù hợp, từ đó giúp tăng sản lượng điện thực tế so với các mô-đun chỉ khai thác ánh sáng từ một mặt. Datasheet cũng cung cấp các mức công suất tương ứng khi phần công suất mặt sau tăng từ 5% đến 30%, cho thấy khả năng mở rộng sản lượng của dòng module bifacial này.
Việc kết hợp công nghệ N-Type TOPCon với cấu trúc hai mặt kính còn góp phần nâng cao độ ổn định của mô-đun trong suốt vòng đời vận hành, phù hợp với định hướng phát triển các hệ thống điện mặt trời yêu cầu hiệu suất dài hạn.
Hiệu suất module 23,14%, công suất 620Wp và khả năng khai thác năng lượng từ cả hai mặt
Theo thông số kỹ thuật do VSUN công bố, model VSUN620N-132BMHR-DG đạt công suất cực đại 620Wp, điện áp tại điểm công suất cực đại (Vmp) 39,05V, dòng điện tại điểm công suất cực đại (Imp) 15,88A, trong khi hiệu suất chuyển đổi của toàn bộ mô-đun đạt 23,14%. Đây là những thông số phản ánh khả năng chuyển đổi năng lượng của mô-đun trong điều kiện thử nghiệm tiêu chuẩn (STC).
Bên cạnh công suất danh định, điểm đáng chú ý của dòng sản phẩm này là khả năng khai thác thêm năng lượng từ mặt sau. Datasheet thể hiện rõ các mức tăng công suất tương ứng với tỷ lệ thu năng lượng phía sau từ 5%, 10%, 15%, 20%, 25% đến 30%, giúp người thiết kế hệ thống có thêm cơ sở để đánh giá sản lượng điện dự kiến trong từng điều kiện lắp đặt cụ thể.
Công nghệ MBB Circular Ribbon, khả năng chống PID và suy giảm công suất thấp trong 30 năm
Ngoài công nghệ tế bào N-Type TOPCon, VSUN còn tích hợp MBB Circular Ribbon Technology nhằm tối ưu đường dẫn dòng điện trên bề mặt tế bào quang điện. Datasheet cũng cho biết mô-đun được thiết kế với khả năng chống hiện tượng PID (Potential Induced Degradation), một trong những yếu tố có thể ảnh hưởng đến hiệu suất lâu dài của tấm pin trong quá trình vận hành.
Về độ bền theo thời gian, nhà sản xuất công bố mức suy giảm công suất năm đầu tiên là 1%, sau đó suy giảm 0,4% mỗi năm, đi kèm chính sách bảo hành hiệu suất tuyến tính trong 30 năm. Thông số này cho thấy định hướng phát triển mô-đun có khả năng duy trì hiệu quả phát điện trong thời gian dài, phù hợp với các hệ thống điện mặt trời được đầu tư cho vòng đời vận hành nhiều năm.
Thông số kỹ thuật và cấu tạo của module VSUN620N-132BMHR-DG
Thông số kỹ thuật là cơ sở quan trọng để đánh giá mức độ phù hợp của một mô-đun quang điện với yêu cầu thiết kế của từng hệ thống. Đối với model VSUN620N-132BMHR-DG, nhà sản xuất đã công bố đầy đủ các thông số điện, thông số cơ khí và điều kiện vận hành trong datasheet chính thức, giúp người dùng có thể tham khảo trước khi lựa chọn hoặc tích hợp vào hệ thống điện mặt trời.
| Thông số | Giá trị |
|---|---|
| Model | VSUN620N-132BMHR-DG |
| Công suất cực đại (Pmax) | 620Wp |
| Hiệu suất module | 23,14% |
| Công nghệ tế bào | N-Type TOPCon |
| Cấu tạo | 132 Half-cut Mono Cells |
| Thiết kế | Hai mặt kính (Double Glass/Bifacial) |
| Kích thước | 2382 × 1134 × 30 mm |
| Trọng lượng | 33,5 kg |
| Kính | Kính cường lực 2.0 mm + 2.0 mm |
| Khung | Hợp kim nhôm anodized |
| Hộp nối | IP68 |
| Điện áp hệ thống tối đa | 1500V DC |
| Khả năng chịu tải trước/sau | 5400Pa / 2400Pa |
| Bảo hành sản phẩm | 12 năm |
| Bảo hành hiệu suất | 30 năm |
Toàn bộ thông số trong bảng được tổng hợp từ datasheet chính thức của VSUN cho model VSUN620N-132BMHR-DG.

Biến Tần Hybrid DEYE SUN-3K-SG04LP1-EU-SM1: Khả Năng Kết Hợp Điện Mặt Trời Và Lưu Trữ
Một hệ thống điện mặt trời có lưu trữ không chỉ cần biến đổi điện năng từ các tấm pin thành điện xoay chiều để sử dụng. Trong thực tế, thiết bị trung tâm của hệ thống còn phải phối hợp với pin lưu trữ, nguồn điện AC và các cấu hình vận hành khác nhau. Chính vì vậy, khi lựa chọn một biến tần hybrid, công suất đầu ra chỉ là một trong nhiều yếu tố cần xem xét.
Biến tần Hybrid DEYE SUN-3K-SG04LP1-EU-SM1 được thiết kế cho hệ thống điện mặt trời hybrid 1 pha với công suất AC định mức 3.000W. Thiết bị hỗ trợ đầu vào PV tối đa 4.800W, pin lưu trữ điện áp 40–60V và dòng sạc/xả tối đa 90A. Bên cạnh đó, model còn hỗ trợ AC coupling, ghép song song nhiều thiết bị, lưu trữ năng lượng từ máy phát diesel và thiết lập 6 khoảng thời gian sạc/xả pin.
Biến Tần Hybrid DEYE SUN-3K-SG04LP1-EU-SM1 Xử Lý Năng Lượng Trong Hệ Thống Như Thế Nào?
Điểm quan trọng của một biến tần hybrid nằm ở khả năng quản lý nhiều nguồn năng lượng trong cùng một hệ thống. Với SUN-3K-SG04LP1-EU-SM1, thiết bị có thể được xem xét trong cấu hình kết hợp giữa hệ thống PV, pin lưu trữ và nguồn AC.
Ở phía điện mặt trời, biến tần hỗ trợ công suất PV tối đa 4.800W, điện áp PV tối đa 500V và dải điện áp MPPT 150–425V. Thiết bị có điện áp khởi động 125V, 1 bộ theo dõi MPPT và 1 chuỗi PV theo thông số kỹ thuật trong tài liệu sản phẩm. Những giới hạn này là cơ sở quan trọng để kỹ thuật viên tính toán cấu hình chuỗi pin mặt trời phù hợp với biến tần.
Ở phía lưu trữ, thiết bị hỗ trợ pin Lithium-ion hoặc Lead-acid trong dải điện áp 40–60V. Dòng sạc và dòng xả tối đa đều đạt 90A. Với pin Lithium-ion, tài liệu kỹ thuật nêu rõ biến tần có chiến lược sạc tự thích ứng với BMS. Điều này giúp thiết bị có khả năng phối hợp với hệ thống quản lý pin theo cấu hình tương thích.
Khả Năng Kết Hợp Nguồn PV, Pin Lưu Trữ Và Điện Lưới Của Biến Tần Hybrid DEYE SUN-3K-SG04LP1-EU-SM1
Về nguyên lý vận hành, hệ thống hybrid có thể tận dụng điện từ các nguồn khác nhau tùy theo thiết kế và chế độ cài đặt. Điện năng từ các tấm pin có thể được đưa vào hệ thống thông qua đầu vào PV, trong khi pin lưu trữ đảm nhiệm vai trò tích trữ năng lượng cho những thời điểm cần sử dụng.
Với điện áp pin 40–60V và dòng sạc/xả tối đa 90A, SUN-3K-SG04LP1-EU-SM1 có thông số phù hợp với các hệ thống lưu trữ sử dụng pin điện áp thấp. Tuy nhiên, dòng sạc/xả tối đa không phải là chỉ số dùng để xác định trực tiếp dung lượng pin cần lắp đặt. Việc lựa chọn pin vẫn cần dựa trên điện áp làm việc, khả năng của BMS, dòng điện cho phép và yêu cầu thực tế của toàn bộ hệ thống.
Đối với nguồn PV, mức công suất đầu vào tối đa 4.800W cao hơn công suất AC định mức 3.000W. Vì vậy, việc thiết kế hệ thống cần được thực hiện dựa trên đầy đủ các giới hạn về công suất, điện áp và dòng điện đầu vào, thay vì chỉ nhìn vào con số công suất tấm pin. Đây là một điểm quan trọng khi triển khai thực tế nhằm đảm bảo cấu hình phù hợp với giới hạn kỹ thuật của biến tần.
Cấu Hình PV 4.800W Với Dải Điện Áp MPPT 150–425V
SUN-3K-SG04LP1-EU-SM1 hỗ trợ công suất PV tối đa 4.800W. Điện áp đầu vào PV tối đa của thiết bị là 500V, trong khi dải điện áp MPPT được công bố là 150–425V. Điện áp khởi động của biến tần là 125V.
Các thông số chính ở phía PV gồm:
- Công suất PV tối đa: 4.800W.
- Điện áp PV tối đa: 500V.
- Dải điện áp MPPT: 150–425V.
- Điện áp khởi động: 125V.
- Số MPPT: 1.
- Số chuỗi trên MPPT: 1.
Khi thiết kế chuỗi tấm pin, cần kiểm tra điện áp hở mạch và dòng điện của cấu hình thực tế so với giới hạn đầu vào của biến tần. Đặc biệt, điện áp của chuỗi có thể thay đổi theo điều kiện môi trường, vì vậy không nên chỉ dựa trên công suất danh định của từng tấm pin để quyết định cấu hình.
Pin 40–60V Và Dòng Sạc/Xả Tối Đa 90A
Phía pin lưu trữ của thiết bị hỗ trợ hai nhóm pin chính là Lead-acid và Lithium-ion. Dải điện áp pin được công bố là 40–60V, với dòng sạc tối đa 90A và dòng xả tối đa 90A.
Đối với pin Lithium-ion, biến tần có khả năng tự thích ứng với BMS theo thông tin từ datasheet. Điều này cho thấy việc lựa chọn pin cần được thực hiện đồng bộ giữa biến tần và hệ thống quản lý pin, thay vì chỉ dựa trên điện áp danh định.
Trong quá trình thiết kế, cần xem xét đồng thời các yếu tố như điện áp làm việc của pin, dòng sạc/xả cho phép, giới hạn BMS và nhu cầu lưu trữ. Dung lượng pin thực tế không thể được xác định chỉ từ thông số “90A”, bởi dòng điện và dung lượng là hai thông số khác nhau trong thiết kế hệ thống lưu trữ.
Công Suất 3kW Và Khả Năng Vận Hành Của Hệ Thống AC
SUN-3K-SG04LP1-EU-SM1 có công suất AC hoạt động định mức 3.000W và công suất biểu kiến AC tối đa 3.300VA. Thiết bị sử dụng điện áp định mức 220/230V và cấu hình kết nối lưới L+N+PE.
Đối với một biến tần 3kW, việc đánh giá khả năng đáp ứng tải không nên chỉ dựa trên tổng công suất ghi trên nhãn thiết bị. Tải điện có thể có đặc tính tiêu thụ khác nhau, đặc biệt là các thiết bị có dòng khởi động cao. Vì vậy, khi thiết kế hệ thống, công suất định mức của biến tần cần được đối chiếu với tổng tải, loại tải và yêu cầu vận hành thực tế.
Một thông số đáng chú ý là khả năng cung cấp công suất đỉnh khi vận hành off-grid ở mức 2 lần công suất định mức trong 10 giây theo tài liệu kỹ thuật. Đây là thông số cần được hiểu trong đúng bối cảnh kỹ thuật của datasheet, không nên diễn giải thành khả năng cung cấp công suất cao gấp đôi liên tục.
Về hiệu suất, thiết bị có hiệu suất tối đa 97,6%, hiệu suất Euro 96,5% và hiệu suất MPPT trên 99%. Hiệu suất thực tế của toàn hệ thống vẫn phụ thuộc vào điều kiện vận hành, mức tải, cấu hình PV, pin lưu trữ và các yếu tố khác trong quá trình lắp đặt.
Khả Năng Mở Rộng, AC Coupling Và Quản Lý Nhiều Nguồn Năng Lượng
Một trong những điểm tạo nên sự khác biệt của dòng biến tần hybrid này là khả năng hỗ trợ nhiều phương án mở rộng hệ thống. Theo tài liệu kỹ thuật, thiết bị có thể ghép song song tối đa 16 thiết bị cho hoạt động on-grid và off-grid, đồng thời hỗ trợ kết nối nhiều pin song song.
Khả năng ghép song song có ý nghĩa trong những hệ thống cần mở rộng quy mô theo thiết kế. Thay vì chỉ phụ thuộc vào một thiết bị duy nhất, hệ thống có thể được xây dựng theo cấu hình nhiều biến tần tương thích. Tuy nhiên, việc ghép song song vẫn cần tuân thủ yêu cầu kỹ thuật và cấu hình được nhà sản xuất hỗ trợ.
Thiết bị cũng hỗ trợ AC coupling, một phương án thường được xem xét khi muốn bổ sung khả năng lưu trữ cho hệ thống điện mặt trời hiện có. Trong trường hợp này, việc lựa chọn phương án kết nối cần được đánh giá dựa trên kiến trúc hệ thống hiện hữu và yêu cầu vận hành thực tế.
Ngoài ra, datasheet còn nêu khả năng hỗ trợ lưu trữ năng lượng từ máy phát diesel. Đây là một tính năng đáng chú ý trong các cấu hình có nhiều nguồn cung cấp điện. Thiết bị cũng hỗ trợ 6 khoảng thời gian sạc/xả pin, cho phép hệ thống được thiết lập lịch vận hành theo các khoảng thời gian khác nhau.
Thông Số Kỹ Thuật, Bảo Vệ Và Giám Sát Của DEYE SUN-3K-SG04LP1-EU-SM1
Bảng dưới đây tổng hợp các thông số quan trọng của sản phẩm theo tài liệu kỹ thuật do nhà sản xuất cung cấp:
| Hạng mục | Thông số |
|---|---|
| Model | SUN-3K-SG04LP1-EU-SM1 |
| Loại thiết bị | Biến tần Hybrid 1 pha |
| Công suất AC định mức | 3.000W |
| Công suất biểu kiến tối đa | 3.300VA |
| Loại pin | Lead-acid hoặc Lithium-ion |
| Điện áp pin | 40–60V |
| Dòng sạc tối đa | 90A |
| Dòng xả tối đa | 90A |
| Công suất PV tối đa | 4.800W |
| Điện áp PV tối đa | 500V |
| Dải điện áp MPPT | 150–425V |
| Hiệu suất tối đa | 97,6% |
| Hiệu suất Euro | 96,5% |
| Hiệu suất MPPT | >99% |
| Cấp bảo vệ | IP65 |
| Nhiệt độ hoạt động | -40 đến +60°C |
| Độ ồn | <30 dB |
| Kích thước | 376 × 470 × 241,5 mm |
| Trọng lượng | 17,6 kg |
| Phương thức làm mát | Làm mát tự nhiên |
Về bảo vệ, thiết bị được trang bị các chức năng như bảo vệ đảo cực DC, bảo vệ quá dòng đầu ra AC, bảo vệ quá nhiệt, bảo vệ quá áp AC, bảo vệ ngắn mạch AC, giám sát thành phần DC, chống đảo lưới, phát hiện điện trở cách điện và phát hiện dòng dư. Datasheet cũng nêu bảo vệ chống sét lan truyền Type II cho cả DC và AC, trong khi AFCI là tùy chọn.
Về kết nối và giám sát, hệ thống hỗ trợ GPRS, WiFi, Bluetooth, 4G và LAN tùy chọn. Các giao tiếp RS485, RS232 và CAN cũng được liệt kê trong tài liệu kỹ thuật. Những lựa chọn này cho phép hệ thống được triển khai với các phương án giám sát và kết nối khác nhau tùy theo cấu hình.
Thiết bị có cấp bảo vệ IP65, làm mát tự nhiên, độ ồn dưới 30 dB và phạm vi nhiệt độ hoạt động từ -40 đến +60°C; khi nhiệt độ vượt quá 45°C, thiết bị có thể giảm công suất theo điều kiện vận hành. Độ ẩm môi trường cho phép được công bố ở mức 0–100% và độ cao lắp đặt cho phép tối đa 2.000m.

Cần Tìm Hiểu Thêm Về Tấm Pin Năng Lượng Mặt Trời VSUN 620Wp?
Nếu bạn cần tìm hiểu thêm về tấm pin năng lượng mặt trời VSUN 620Wp N-Type TOPCon 2 mặt kính, hoặc cần tư vấn lựa chọn giải pháp điện mặt trời phù hợp với nhu cầu sử dụng, hãy liên hệ Lưu Solar để được hỗ trợ.
Lưu Solar – Phân Phối & Lắp Đặt Điện Năng Lượng Mặt Trời
📍 Địa chỉ: 83/53 Phạm Văn Bạch, Phường Tân Sơn, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam
📞 Hotline / Zalo / WhatsApp: +84 82 2425 288
🌐 Website: luusolar.com
Liên hệ với Lưu Solar để được tư vấn chi tiết về tấm pin VSUN 620Wp và các giải pháp điện năng lượng mặt trời phù hợp với công trình của bạn.


















Đánh giá
Chưa có đánh giá nào.