Tấm Pin NLMT Runergy 575Wp Bifacial 2 Mặt Kính
Trong một hệ thống điện năng lượng mặt trời, công suất danh định không phải là yếu tố duy nhất quyết định một tấm pin có phù hợp hay không. Các thông số như công nghệ cell, hiệu suất module, điện áp và dòng điện làm việc, khả năng khai thác bức xạ ở mặt sau, đặc tính nhiệt, tải cơ học và chính sách bảo hành đều cần được xem xét đồng thời.
Tấm pin NLMT Runergy công suất 575Wp Bifacial 2 mặt kính thuộc dòng module HY-DH144N8 của Runergy, sử dụng cell Mono N-Type 182 mm với cấu trúc 144 half-cell. Datasheet của nhà sản xuất công bố module có thiết kế Bifacial & Dual Glass, hiệu suất lên tới 22,6% ở phiên bản công suất cao nhất trong dải sản phẩm; riêng phiên bản 575W có hiệu suất module 22,3%.
Điểm đáng chú ý của sản phẩm không nằm đơn thuần ở con số 575Wp mà ở cách nhiều yếu tố kỹ thuật được kết hợp trong cùng một module: cell N-Type, cấu trúc half-cell, thiết kế hai mặt kính và khả năng thu nhận bức xạ từ phía sau. Đây là những thông tin quan trọng đối với người đang lựa chọn module cho hệ thống điện mặt trời gia đình, thương mại hoặc các dự án có yêu cầu cao hơn về cấu hình thiết bị.

Tấm pin NLMT Runergy công suất 575Wp Bifacial 2 mặt kính có gì nổi bật?
Runergy HY-DH144N8 là dòng module sử dụng công nghệ N-Type với 144 cell dạng half-cell. Datasheet ghi rõ cấu hình cell là Mono N-Type 182 mm, bố trí 144 cell theo cấu trúc 6 × 24. Module được phát triển theo hướng Bifacial & Dual Glass, tức thiết kế có khả năng khai thác bức xạ ở cả hai phía và sử dụng kính ở cả mặt trước lẫn mặt sau.
Với phiên bản 575Wp, công suất cực đại Pmax được xác định ở mức 575W trong điều kiện thử nghiệm tiêu chuẩn STC. Hiệu suất module đạt 22,3%, trong khi dung sai công suất được datasheet thể hiện ở mức từ 0 đến +5W. Điều này có nghĩa công suất danh định 575W không nên được hiểu là một mức công suất cố định trong mọi điều kiện vận hành, mà là giá trị được xác định theo điều kiện đo tiêu chuẩn của nhà sản xuất.
Một điểm khác biệt đáng quan tâm là Runergy mô tả dòng N-Type có khả năng hạn chế các cơ chế suy giảm LID và LeTID, đồng thời hướng tới mức suy giảm hàng năm thấp hơn nhờ đặc tính của công nghệ N-Type. Đây là thông tin có ý nghĩa khi đánh giá một module không chỉ dựa trên công suất ban đầu mà còn quan tâm đến khả năng duy trì hiệu suất trong thời gian dài.
Công nghệ N-Type và cấu trúc 144 half-cell của Runergy 575Wp
Cấu hình N-Type là một trong những đặc điểm kỹ thuật cốt lõi của module HY-DH144N8. Theo datasheet, module sử dụng wafer và cell N-Type, kích thước cell 182 mm. Thiết kế 144 half-cell giúp tạo nên cấu trúc module có số lượng cell lớn được chia thành các phần nhỏ hơn, đồng thời phù hợp với định hướng thiết kế của dòng sản phẩm này.
Đối với phiên bản 575W, hiệu suất module đạt 22,3% ở điều kiện STC.
Con số này cần được đọc cùng với điều kiện thử nghiệm thay vì sử dụng như một cam kết về sản lượng điện thực tế. Trong thực tế, lượng điện tạo ra còn phụ thuộc vào bức xạ, nhiệt độ, góc lắp đặt, hướng lắp đặt, điều kiện bề mặt và cấu hình toàn hệ thống.
Một lợi thế khác được Runergy đề cập là đặc tính năng lượng trong điều kiện vận hành thực tế. Nhà sản xuất cho biết module có khả năng đạt sản lượng tốt hơn nhờ đặc tính nhiệt, khả năng hoạt động trong điều kiện ánh sáng yếu và tính bifacial.
Thiết kế Dual Glass và khả năng khai thác hai mặt của module
Không giống cấu trúc chỉ có kính ở mặt trước, HY-DH144N8 sử dụng kính ở cả hai phía. Datasheet ghi nhận mặt trước là kính bán cường lực AR 2,0 mm, trong khi mặt sau sử dụng kính bán cường lực 2,0 mm. Cấu trúc này đi cùng thiết kế bifacial, cho phép module tiếp nhận bức xạ từ mặt trước và khai thác thêm phần bức xạ tới mặt sau trong điều kiện lắp đặt phù hợp.
Độ bifaciality được datasheet công bố ở mức 80% ±10%. Tuy nhiên, thông số này không nên được hiểu là tấm pin luôn tạo thêm 80% công suất ở mặt sau. Đây là đặc tính bifacial của module, còn mức năng lượng thực tế thu được từ phía sau phụ thuộc vào điều kiện chiếu sáng và môi trường lắp đặt.
Về kích thước, module có chiều dài 2.278 mm, rộng 1.134 mm và dày 35 mm, với khối lượng 32,7 kg. Đây là các thông số cần được tính đến khi thiết kế hệ thống khung, vận chuyển và bố trí module trên mái hoặc mặt bằng lắp đặt.
Thông số kỹ thuật Runergy HY-DH144N8 575Wp và ý nghĩa khi lắp đặt
Khi lựa chọn tấm pin cho một hệ thống điện mặt trời, bảng thông số kỹ thuật có vai trò quan trọng hơn những mô tả mang tính quảng cáo. Với Runergy HY-DH144N8 575Wp, các thông số điện và cơ khí được nhà sản xuất công bố như sau:
| Thông số | Runergy HY-DH144N8 575Wp |
|---|---|
| Công suất cực đại Pmax | 575 W |
| Dung sai công suất | 0 ~ +5 W |
| Điện áp tại công suất cực đại Vmp | 42,44 V |
| Dòng điện tại công suất cực đại Imp | 13,55 A |
| Điện áp hở mạch Voc | 51,27 V |
| Dòng điện ngắn mạch Isc | 14,31 A |
| Hiệu suất module | 22,3% |
| Cell | Mono N-Type 182 mm |
| Số lượng cell | 144 (6 × 24) |
| Kích thước | 2278 × 1134 × 35 mm |
| Khối lượng | 32,7 kg |
| Bifaciality | 80% ±10% |
| Điện áp hệ thống tối đa | DC 1500V |
| Nhiệt độ vận hành | -40°C ~ +85°C |
| Tải mặt trước tối đa | 5400 Pa |
| Tải mặt sau tối đa | 2400 Pa |
Các thông số trên được lấy từ datasheet Runergy của dòng HY-DH144N8 và đối chiếu riêng với cột công suất 575W, thay vì lấy thông số của toàn bộ dải 560–585W.
Một điểm cần chú ý khi đọc bảng trên là Vmp và Imp thể hiện điện áp và dòng điện tại điểm công suất cực đại. Trong khi đó, Voc và Isc lần lượt thể hiện điện áp hở mạch và dòng điện ngắn mạch. Các thông số này có ý nghĩa khác nhau và đều cần được xem xét khi thiết kế chuỗi module cũng như đánh giá khả năng tương thích với thiết bị điện tử công suất trong hệ thống.
Module có điện áp hệ thống tối đa DC 1500V, đồng thời được nhà sản xuất công bố khả năng vận hành trong khoảng nhiệt độ từ -40°C đến +85°C. Tải mặt trước tối đa được ghi nhận ở mức 5400 Pa và tải mặt sau 2400 Pa. Đây là những dữ liệu quan trọng khi kỹ thuật viên đánh giá điều kiện lắp đặt và kết cấu đỡ module.

Hiệu suất, sản lượng hai mặt và đặc tính vận hành của Runergy 575Wp
Hiệu suất 22,3% của phiên bản 575W được xác định theo điều kiện STC. Datasheet quy định STC với bức xạ 1000 W/m², nhiệt độ môi trường 25°C và AM1.5. Vì vậy, người mua không nên lấy 575W làm sản lượng điện cố định mà module sẽ cung cấp trong suốt thời gian vận hành.
Tài liệu cũng cung cấp dữ liệu theo điều kiện NMOT, trong đó bức xạ là 800 W/m², nhiệt độ môi trường 20°C và tốc độ gió 1 m/s. Ở điều kiện này, công suất NMOT tương ứng với phiên bản 575W được ghi nhận là 438,9W. Sự khác biệt giữa hai mức công suất cho thấy vì sao việc đánh giá module chỉ dựa vào con số công suất danh định có thể dẫn đến cách hiểu chưa đầy đủ về hiệu suất vận hành.
Đối với thiết kế bifacial, datasheet thể hiện các mức rear-side power gain tham chiếu 5%, 15% và 25%, cùng các đường cong công suất tương ứng. Đây là dữ liệu có giá trị khi nghiên cứu khả năng khai thác mặt sau của module, nhưng không nên biến thành lời hứa rằng mọi hệ thống đều đạt mức tăng sản lượng giống nhau.
Điều kiện phản xạ bề mặt, khoảng cách module với mặt đất hoặc mái, bố trí hệ thống và lượng bức xạ tới mặt sau đều là những yếu tố ảnh hưởng đến kết quả thực tế; riêng datasheet cung cấp các mức tham chiếu chứ không xác nhận một mức tăng cố định cho mọi công trình.
Đặc tính nhiệt cũng là một phần đáng chú ý. Runergy công bố hệ số nhiệt Pmax của module ở mức -0,31%/°C, hệ số nhiệt Voc -0,26%/°C và hệ số nhiệt Isc 0,05%/°C. Datasheet đồng thời ghi nhận nhiệt độ vận hành danh định của module là 42 ±2°C và nhiệt độ vận hành danh định của cell là 45 ±2°C.
Những con số này giúp người thiết kế có thêm cơ sở để đánh giá module trong điều kiện nhiệt độ thay đổi. Đặc biệt, hệ số nhiệt của công suất cực đại cho thấy nhiệt độ là một biến số cần được tính đến khi đánh giá khả năng phát điện của module, thay vì chỉ nhìn vào công suất 575W trên nhãn.
Bên cạnh đó, Runergy cho biết dòng N-Type được thiết kế để không nhạy với LID và LeTID, đồng thời có mức suy giảm hàng năm thấp hơn nhờ các đặc tính của công nghệ N-Type. Đây là một trong những cơ sở để đánh giá độ ổn định dài hạn của module bên cạnh các thông số điện tại thời điểm xuất xưởng.
Bảo hành và tiêu chuẩn của tấm pin Runergy 575Wp trước khi lựa chọn
Một sản phẩm điện mặt trời có thời gian sử dụng dài cần được đánh giá cả về thông số kỹ thuật lẫn cơ sở bảo hành và tiêu chuẩn chất lượng. Theo datasheet, Runergy HY-DH144N8 có 12 năm bảo hành sản phẩm và 30 năm bảo hành công suất tuyến tính. Nhà sản xuất đồng thời công bố mức suy giảm công suất năm đầu là 1%, sau đó là 0,4% mỗi năm.
Điểm này có ý nghĩa bởi tuổi thọ của một hệ thống điện mặt trời không chỉ được nhìn qua công suất ban đầu. Khả năng duy trì công suất theo thời gian mới là yếu tố có liên quan trực tiếp đến giá trị sử dụng dài hạn của module. Tuy nhiên, các điều kiện và phạm vi cụ thể của chính sách bảo hành vẫn cần được đối chiếu với điều khoản bảo hành chính thức khi giao dịch.
Về tiêu chuẩn, datasheet công bố module đáp ứng các tiêu chuẩn IEC 61215, IEC 61730, UL 61730, IEC 61701, IEC 62716 và IEC 60068. Tài liệu cũng ghi nhận hệ thống quản lý của nhà sản xuất theo ISO 9001, ISO 14001 và ISO 45001.
Những thông tin này tạo cơ sở để người mua đánh giá sản phẩm dựa trên tài liệu kỹ thuật thay vì chỉ dựa vào tên thương hiệu hoặc công suất trên nhãn.
Những yếu tố nên kiểm tra khi chọn tấm pin 575Wp cho hệ thống điện mặt trời
Một module 575Wp có thể sở hữu công suất danh định cao, nhưng việc lựa chọn vẫn cần đặt trong tổng thể hệ thống. Đối với Runergy HY-DH144N8, các thông số như Vmp, Imp, Voc, Isc, điện áp hệ thống tối đa, kích thước và tải cơ học đều cần được kiểm tra trước khi triển khai.
Với module bifacial, điều kiện lắp đặt còn có ý nghĩa đặc biệt đối với khả năng khai thác mặt sau. Không nên mặc định rằng chỉ cần thay một module công suất thấp hơn bằng module 575Wp là hệ thống chắc chắn tăng sản lượng tương ứng. Khả năng phát điện thực tế phải được đánh giá dựa trên điều kiện bức xạ và cấu hình toàn hệ thống.
Ngoài thông số điện, kích thước 2278 × 1134 × 35 mm và khối lượng 32,7 kg cũng cần được tính đến trong quá trình thiết kế kết cấu. Đặc biệt với công trình mái, việc bố trí module phải phù hợp với khả năng chịu tải của kết cấu và phương án lắp đặt thực tế.
Vì sao không nên chỉ dựa vào công suất 575Wp khi đánh giá module?
575Wp là một thông số quan trọng, nhưng không phải toàn bộ câu chuyện. Một module được lựa chọn phù hợp cần có sự cân bằng giữa công suất, hiệu suất, điện áp, dòng điện, đặc tính nhiệt, thiết kế cơ khí, khả năng khai thác bifacial và yêu cầu của hệ thống.
Với Runergy HY-DH144N8 575Wp, người mua có thể dựa trên bộ dữ liệu tương đối đầy đủ mà nhà sản xuất công bố: công nghệ Mono N-Type 182 mm, 144 half-cell, hiệu suất 22,3%, bifaciality 80% ±10%, điện áp hệ thống tối đa DC 1500V, tải mặt trước 5400 Pa, tải mặt sau 2400 Pa cùng hệ thống bảo hành 12 năm cho sản phẩm và 30 năm cho công suất tuyến tính.
Vì vậy, nếu đang tìm một module công suất lớn cho hệ thống điện mặt trời, tấm pin năng lượng mặt trời Runergy công suất 575Wp Bifacial 2 mặt kính đáng được đánh giá trên toàn bộ cấu hình kỹ thuật thay vì chỉ nhìn vào con số 575W. Sự kết hợp giữa cell N-Type, thiết kế half-cell, Dual Glass và Bifacial tạo nên một cấu hình hướng đến hiệu suất và khả năng vận hành dài hạn, trong khi các thông số điện, cơ khí, nhiệt và bảo hành cung cấp cơ sở để kỹ thuật viên đánh giá mức độ phù hợp với từng hệ thống cụ thể.
Lưu ý cuối cùng khi lựa chọn là nên sử dụng đúng datasheet của mã HY-DH144N8 575W và kiểm tra tính tương thích với inverter, kết cấu lắp đặt cũng như thiết kế chuỗi trước khi triển khai. Datasheet của Runergy cũng ghi rõ các thông số kỹ thuật có thể thay đổi mà không cần thông báo trước, vì vậy việc đối chiếu tài liệu phiên bản hiện hành tại thời điểm mua là bước cần thiết để đảm bảo thông tin chính xác.

Cần Tìm Hiểu Thêm Về Tấm Pin Runergy 575Wp?
Nếu bạn đang tìm một tấm pin công suất cao cho hệ thống điện năng lượng mặt trời, Runergy 575Wp là lựa chọn đáng để tìm hiểu với công nghệ Mono N-Type, Bifacial và Dual Glass, hiệu suất module 22,3%.
CÔNG TY TNHH LƯU SOLAR
📍 Địa chỉ: 83/53 Phạm Văn Bạch, Phường Tân Sơn, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam
📞 Zalo/WhatsApp: +84 82 2425 288
📞 Hotline: 082 2425 288 Website: luusolar.com
Liên hệ Lưu Solar để được tư vấn thêm về Runergy 575Wp và lựa chọn sản phẩm phù hợp cho hệ thống điện mặt trời.


















Đánh giá
Chưa có đánh giá nào.